ปศุสัตว์อังหวัดบุรีรัมย์ บูรณาการทุกภาคส่วนทั้งหน่วยงานส่วนกลางและ ส่วนภูมิภาคโดย กรมปศุสัตว์ กรมควบคุมโรค กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น และ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ดำเนินการประชมติดตามเร่งรัดยกระดับ การควบคุมโรคพิษสุนัขบ้าในพื้นที่จังหวัดบุรีรัมย์
ในวันอังคาร ที่ 23 กรกฎาคม 2567 นายสัตวแพทย์ อภิชาติ สุวรรณชัยรบ ปศุสัตว์จังหวัดบุรีรัมย์ มอบหมายให้
กลุ่มพัฒนาคุณภาพสินค้าปศสัตว์ กลุ่มพัฒนาสขภาพสัตว์ ปศสัตว์อำเภอบ้านกรวด ปะคำ เฉลิมพระเกียรติ ประโดนชัย
ละหานทรายแดนดง เมืองบุรีรัมย์ บูรณาการร่วมกับหน่วยงานท้องถิ่นจังหวัดบุรีรัมย์ สาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ และ อปท.
ที่พบการเกิดโรคพิษสุนัขบ้า ประชุมติดตามเร่งรัดกำจัดโรคพิษสุนัขบ้าในจดเกิดโรคที่เกี่ยวข้อง โดยมี
นายสัตวแพทย์บุญญกฤช ปินประสงค์รองอธิบดีกรมปศสัตว์ เป็นประธานในที่ประชุม พร้อมด้วยคณะติดตามที่เกี่ยวข้อง
ได้แก่ คณบดีคณะสัตวแพทย์ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ผู้อำนวยการสำนักควบคม ป้องกัน และบำบัดโรคสัตว์ และคณะ
ผู้อำนวยการสถาบันาบันสขภาพสัตว์แห่งชาติผู้อำนวยการ ศวพ.ภาภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง จ.สุรินทร์
รองผู้อำนวยการกองโรคติดติดทั่วไป กรมควมควบคุมโรค และปศุสัตว์เขต 3 นำเสนอสถานการณ์โรคพิษสุนัขบ้า
ภาพรวมประเทศไทย พร้อมด้วยท่านจำเริญ แหวนเพ็ชร รองผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ ร่วมหารือข้อราชการ
และกำหนดแผนปฏิบัติงานเร่งรัดกำจัดโรคพิษสุนัขบ้าในจุดเกิดโรคร่วมกัน ...รายละเอียด